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SHERIA YA TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI, 

(NA. 2 YA MWAKA 2024) 

______ 

 

KANUNI 

_______ 

 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 26) 

 
KANUNI ZA TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI ZA MWAKA 2024 

 
SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
  
Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Tume 

Huru ya Taifa ya Uchaguzi za Mwaka 2024. 

  
Tafsiri  2. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
 “elimu ya mpiga kura” maana yake ni elimu kuhusu 

mchakato na taratibu za uchaguzi; 
 “Kamati ya Uchunguzi” maana yake ni Kamati 

iliyoundwa kwa mujibu wa kifungu cha 8(4) cha 

Sheria; 
 “Kamati ya Usaili” maana yake ni Kamati iliyoundwa kwa 

mujibu wa kifungu cha 9 cha Sheria; 
 “Kanuni za Maadili” maana yake ni kanuni 

zitakazotumika kusimamia maadili ya Wajumbe 

wa Tume na Mkurugenzi wa Uchaguzi 

zilizoainishwa katika Jedwali la Nne; 
Sura ya 2 “Katiba” maana yake ni Katiba ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania ya Mwaka 1977; 
 “lakiri ya Tume” maana yake ni muhuri wa moto wa Tume 

unaogongwa kwenye nyaraka kama 

itakavyoelekezwa na Tume; 
 “Mjumbe” maana yake ni mtu aliyeteuliwa kuwa Mjumbe 

wa Tume kwa mujibu wa Ibara ya 74 ya Katiba; 
 “Mkurugenzi wa Uchaguzi” maana yake ni mtu 

aliyeteuliwa kuwa Mkurugenzi wa Uchaguzi kwa 

mujibu wa masharti ya kifungu cha 17 cha Sheria 

na itajumuisha mtu ambaye kwa kipindi hicho 
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atakuwa anatekeleza majukumu yoyote ya ofisi 

hiyo; 
 “Mwenyekiti” maana yake ni mtu aliyeteuliwa kuongoza 

Tume na inajumuisha Makamu Mwenyekiti; 
 “nembo ya Tume” maana yake ni alama au mchoro 

unaoitambulisha Tume kama ilivyobainishwa 

kwenye kanuni ya 3; 
Na. 2 ya mwaka 

2024 
“Sheria” maana yake ni Sheria ya Tume Huru ya Taifa ya 

Uchaguzi; 

“Tume” maana yake ni Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi; 
 “uchaguzi” maana yake ni uchaguzi wa Rais, Wabunge na 

Madiwani na inajumuisha uchaguzi mdogo wa 

Mbunge au Diwani. 

  
SEHEMU YA PILI 

MASHARTI KUHUSU TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

 
Nembo ya Tume  3. Kutakuwa na nembo ya Tume ya namna na 

muonekano kama ilivyobainishwa katika Jedwali la 

Kwanza. 
  
Lakiri ya Tume  4.-(1) Kutakuwa na lakiri ya Tume, itakayotumika 

katika nyaraka za Tume kama itakavyoelekezwa na Tume.  
  (2) Mkurugenzi wa Uchaguzi atatunza na 

kuhifadhi lakiri ya Tume. 
  (3) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya 

(1), nyaraka itachukuliwa kuwa halali ikiwa imegongwa 

lakiri ya Tume na kusainiwa na Mwenyekiti, Makamu 

Mwenyekiti, Mkurugenzi wa Uchaguzi au afisa mwingine 

aliyeidhinishwa kwa niaba ya Mkurugenzi wa Uchaguzi. 
  (4) Nyaraka yenye lakiri ya Tume au iliyotolewa 

kwa niaba ya Tume, itatumika kama ushahidi na 

itachukuliwa kuwa imeandaliwa au imetolewa na Tume, 

kama itakavyokuwa bila uthibitisho zaidi. 
  
Mali za Tume  5.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria, Tume 

kwa jina lake inaweza kujipatia na kumiliki mali 

zinazohamishika na zisizohamishika.  
  (2) Mkurugenzi wa Uchaguzi atasimamia na 

kutunza mali za Tume.   
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Utaratibu wa 
kupokea, 
kuhamisha au 
kuazimisha mali 
za Tume  

 6. Endapo Tume itapokea, itahamisha au 

itaazimisha mali yoyote ya Tume, masharti ya sheria 

inayosimamia mali za umma yatazingatiwa. 

  
Makabidhiano  7.-(1) Endapo mtu atateuliwa kushika nafasi ya 

Mwenyekiti, Mkurugenzi wa Uchaguzi ataandaa utaratibu 

wa makabidhiano kati ya mtu huyo na Mwenyekiti 

aliyemaliza muda wa uongozi. 
  (2) Makabidhiano yaliyorejewa chini ya kanuni 

ndogo ya (1)-  
 (a) yatafanyika ndani ya siku kumi na nne tangu 

tarehe ya kuapishwa; na 
 (b) yatajumuisha nyaraka zenye taarifa muhimu 

zinazohusu utekelezaji wa majukumu ya 

Tume. 
  
Utaratibu wa 
vikao vya Tume 

 8.-(1) Utaratibu wa vikao vya Tume utafanyika 

kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 12 cha Sheria. 
  (2) Mkurugenzi wa Uchaguzi ataandaa, ataratibu 

na kutunza nyaraka za vikao vya Tume. 
  (3) Tume inaweza kutumia teknolojia wakati wa 

kuendesha vikao vyake pale itakapoonekana upo 

umuhimu wa kufanya hivyo. 
  
Uhusiano wa 
Tume na Tume 
ya Uchaguzi ya 
Zanzibar 

 9.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 16 

cha Sheria, katika utekelezaji wa majukumu yake, Tume 

itashauriana mara kwa mara na Tume ya Uchaguzi ya 

Zanzibar. 
  (2) Ushirikiano kati ya Tume Huru ya Taifa ya 

Uchaguzi na Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar utajumuisha 

uendeshaji wa vikao vya pamoja. 
  (3) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (2), Tume na 

Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar zinaweza kubadilishana 

uzoefu kuhusu masuala ya uchaguzi kwa kadri 

itakavyoonekana inafaa. 
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SEHEMU YA TATU   

KAMATI YA USAILI  

 
Nafasi wazi ya 

Mjumbe au 
Wajumbe wa 
Tume 

 10.-(1) Endapo kutakuwa na nafasi wazi ya 

Mjumbe, Mkurugenzi wa Uchaguzi atamtaarifu Rais 

kuhusu uwepo wa nafasi hiyo. 

 (2) Baada ya kupokea taarifa ya uwepo wa nafasi 

wazi ya Mjumbe, Rais ataitisha Kamati ya Usaili. 
  
Majukumu ya 

Kamati ya Usaili 
 11.-(1) Kamati ya Usaili iliyoanzishwa chini ya 

kifungu cha 9 cha Sheria itakuwa na majukumu yafuatayo:  

(a) kupendekeza kwa Rais majina matano kwa 

kila nafasi kwa ajili ya uteuzi wa Mwenyekiti 

na Makamu Mwenyekiti wa Tume; na 
 (b) kusaili watu wanaoomba kuteuliwa kuwa 

Wajumbe wa Tume. 

  (2) Kwa kuzingatia kifungu cha 9(5) cha Sheria, 

Kamati ya Usaili, ndani ya siku kumi na nne baada ya 

kuitishwa itatoa tangazo kwa umma kupitia magazeti 

angalau mawili yenye wigo mpana wa usambazwaji 

nchini na vyombo vingine vya habari kuwaalika watu 

wenye nia ya kuomba kuteuliwa kuwa Wajumbe wa 

Tume, kuwasilisha maombi yao kwenye Kamati ya Usaili. 

  (3) Baada ya kupokea maombi, Kamati ya Usaili- 
 (a) itachambua maombi ya watu walioomba 

kuteuliwa kuwa Wajumbe wa Tume; 
 (b) itaandaa orodha ya majina ya watu wenye sifa 

kwa kuzingatia vigezo na sifa zilizoainishwa 

katika Sheria; 
 (c) itatoa tangazo la usaili kwa umma kupitia 

magazeti angalau mawili yenye wigo mpana 

wa usambazwaji na vyombo vingine vya 

habari likionesha orodha ya majina ya 

waombaji, muda, mahali na tarehe ya usaili;  
 (d) itasaili waombaji; na 
 (e) baada ya kukamilisha usaili, itapendekeza kwa 

Rais majina ya waombaji waliofaulu usaili 

kwa kuwasilisha majina manne zaidi ya idadi 

ya nafasi zinazohitajika kujazwa.  
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  (4) Rais atateua Mjumbe au Wajumbe wa Tume 

kutoka miongoni mwa majina yatakayowasilishwa kwa 

mujibu wa kanuni ndogo ya (3)(e). 
  (5) Mkurugenzi wa Uchaguzi ataandaa mafunzo 

maalumu kwa Mjumbe au Wajumbe wapya walioteuliwa 

chini ya kanuni ndogo ya (4), kuhusu majukumu na wajibu 

wa Mjumbe katika Tume.  
  
Sekretarieti ya 
Kamati ya Usaili 

 12. Katibu wa Kamati ya Usaili atateua watumishi 

wa umma wasiopungua watano kuwa Wajumbe wa 

Sekretarieti kwa kuzingatia utaratibu ulioainishwa katika 

Jedwali la Pili. 
  
Posho na stahili 

za wajumbe wa 
Kamati ya Usaili 

 13. Wajumbe wa Kamati ya Usaili watalipwa 

posho na stahili nyingine kwa mujibu wa Sheria, kanuni 

na miongozo itakayotolewa na Tume.  
  

SEHEMU YA NNE   

SEKRETARIETI YA KAMATI YA UCHUNGUZI  

 
Sekretarieti ya 
Kamati ya 
Uchunguzi 

 14.-(1) Endapo Rais ataunda Kamati ya 

Uchunguzi, Mwenyekiti wa Kamati hiyo atateua 

watumishi wa umma waandamizi wasiopungua watano 

kuwa wajumbe wa Sekretarieti ya Kamati ya Uchunguzi. 
  (2) Uteuzi wa wajumbe wa Sekretarieti chini ya 

kanuni ndogo ya (1) utategemea aina ya uchunguzi 

unaotarajiwa kufanyika. 
  
Posho na stahili 
za wajumbe wa 
Kamati ya 
Uchunguzi 

 15. Wajumbe wa Kamati ya Uchunguzi watalipwa 

posho na stahili nyingine kwa mujibu wa Sheria, kanuni 

na miongozo itakayotolewa na Tume. 
  

SEHEMU YA TANO 

UGAWAJI WA MAJIMBO 
  
Jukumu la 
kugawa 

majimbo 

 16.-(1) Kwa kuzingatia Ibara ya 75(1), (2) na (4) 

ya Katiba, Tume inaweza mara kwa mara na angalau kila 

baada ya miaka kumi kugawa eneo lolote la Jamhuri ya 

Muungano kuwa jimbo la uchaguzi. 
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  (2) Eneo lililogawanywa chini ya kanuni ndogo ya 

(1) litatangazwa kuwa jimbo la uchaguzi baada ya kupata 

kibali cha Rais. 
  (3) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), Tume 

inaweza kubadili jina la jimbo la uchaguzi kwa kuzingatia 

masharti yaliyoainishwa katika Kanuni hizi. 
  
Vigezo vya 

kugawa jimbo la 
uchaguzi 

 17. Kwa kuzingatia masharti ya Ibara ya 75 ya 

Katiba na kifungu cha 10(1)(d) cha Sheria, katika kugawa 

eneo la jimbo la uchaguzi, Tume itazingatia vigezo 

vilivyoainishwa katika Jedwali la Tatu. 
  
Utaratibu wa 
kugawa jimbo au 
kubadili jina 

 18.-(1) Katika kugawa jimbo au kubadili jina la 

jimbo, Tume itatoa tangazo kwa umma kuhusu 

kugawanywa au kubadilishwa kwa jina la jimbo la 

uchaguzi. 
  (2) Endapo wananchi wanahitaji jimbo 

kugawanywa au kubadilishwa jina, watawasilisha kwa 

Mkurugenzi wa Halmashauri mapendekezo ya kubadili 

jina la jimbo au kugawa jimbo. 
  (3) Mapendekezo yaliyowasilishwa chini ya 

kanuni ndogo ya (2) yatazingatia utaratibu ufuatao: 
 (a) kuwasilishwa na kujadiliwa katika vikao vya 

halmashauri; 
 (b) kuwasilishwa na kujadiliwa katika Kamati ya 

Ushauri ya Wilaya; 
 (c) kuwasilishwa kwa Katibu Tawala wa Mkoa 

kwa ajili ya kujadiliwa katika Kamati ya 

Ushauri ya Mkoa; na 
 (d) kuwasilisha kwa Tume mapendekezo 

yaliyopitishwa na kikao cha Kamati ya 

Ushauri ya Mkoa pamoja na viambatisho 

vyote. 
  (4) Baada ya kupokea mapendekezo na 

viambatisho husika, Tume itafanya uchambuzi 

kujiridhisha endapo mapendekezo husika yamekidhi 

vigezo. 
  (5) Kabla ya kugawa na kuanzisha jimbo jipya, 

Tume itatembelea jimbo linalopendekezwa kugawanywa 
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au kubadilishwa jina ili kujiridhisha endapo limekidhi 

vigezo. 
  (6) Baada ya kujiridhisha kwamba jimbo 

linalopendekezwa kugawanywa au kubadilishwa jina 

limekidhi vigezo na masharti yaliyoainishwa chini ya 

Sehemu hii, Tume itaomba kwa Rais kibali cha 

kugawanya jimbo au kubadilisha jina la jimbo. 
  (7) Baada ya kupata kibali cha Rais chini ya kanuni 

ndogo ya (6), Tume itatangaza orodha ya majimbo mapya 

katika vyombo vya habari na kwa namna nyingine yoyote 

itakayowezesha umma kupata taarifa hiyo. 
  

SEHEMU YA SITA  

MAADILI YA UTENDAJI YA TUME 
  
Maadili ya 

utendaji kwa 
Wajumbe wa 
Tume 

 19.-(1) Kwa kuzingatia kifungu cha 11 cha Sheria 

na kwa madhumuni ya utekelezaji bora wa majukumu ya 

Tume, kila Mjumbe wa Tume atazingatia maadili ya 

utendaji wa Wajumbe wa Tume kama yalivyoainishwa 

katika Jedwali la Nne. 
 
Sura ya 398 

 (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), 

Mjumbe wa Tume atazingatia Sheria ya Kanuni za 

Maadili ya Viongozi wa Umma na sheria nyingine za nchi. 
  
Maadili ya 
utendaji kwa 
Mkurugenzi wa 
Uchaguzi 

 20.- (1) Kwa kuzingatia kifungu cha 18 cha Sheria 

na kwa madhumuni ya utekelezaji bora wa majukumu ya 

Tume, Mkurugenzi wa Uchaguzi atazingatia maadili ya 

utendaji kama yalivyoainishwa katika Jedwali la Nne. 
 
Sura ya 398 

 (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), 

Mkurugenzi wa Uchaguzi atazingatia Sheria ya Kanuni za 

Maadili ya Viongozi wa Umma na sheria nyingine za nchi.  
  

 

SEHEMU YA SABA  

WATUMISHI NA WATENDAJI WA TUME 
  
Watumishi wa 
Tume 

 21.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 20 

cha Sheria, Tume, inaweza kuajiri, kuteua au kuazima kwa 

muda mtumishi kwa lengo la kutekeleza majukumu ya 

Tume. 
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  (2) Mtumishi aliyeajiriwa, aliyeteuliwa au 

kuazimwa kwa muda atakuwa ni mtumishi halali wa 

Tume kwa kipindi chote atakachokuwa anatekeleza 

majukumu ya Tume. 
  (3) Watumishi wa Tume watalipwa posho na 

stahili nyingine kwa mujibu wa Sheria, kanuni, taratibu na 

miongozo itakayotolewa na mamlaka husika. 
  (4) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (3), watumishi 

wa Tume wanaweza kulipwa posho na stahili nyingine 

maalumu kwa mujibu wa miongozo na nyaraka 

mbalimbali kama itakavyoamuliwa na Tume. 
 

 
Sura ya 298 

 (5) Utaratibu wa kuazima mtumishi wa muda 

utafanyika kwa kuzingatia masharti ya Sheria ya Utumishi 

wa Umma.  
 
Na. 1 ya 2024 
Na. 2 ya 2024 
 

 (6) Katika utekelezaji wa majukumu, mtumishi wa 

Tume atapaswa kuzingatia Katiba, Sheria ya Tume Huru 

ya Taifa ya Uchaguzi, Sheria ya Uchaguzi wa Rais, 

Wabunge na Madiwani, sheria nyingine za nchi, 

miongozo, taratibu na maelekezo yatakayotolewa na 

Tume katika kipindi chote atakapokuwa anatekeleza 

majukumu ya Tume. 
  

SEHEMU YA NANE  

WAJIBU WA KUTOA ELIMU YA MPIGA KURA KWA 

WANANCHI 
  
Elimu ya mpiga 
kura 

 22.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 

10(1)(g) na (h) cha Sheria, Tume itakuwa na wajibu wa 

kutoa elimu ya mpiga kura, kuratibu na kusimamia taasisi 

na asasi za kiraia zinazotoa elimu hiyo. 
  (2) Kabla na wakati wa mchakato wa uchaguzi au 

uandikishaji wa wapiga kura katika Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura, Tume inaweza kualika taasisi na asasi za 

kiraia ili kushiriki katika kutoa elimu ya mpiga kura. 
  (3) Taasisi na asasi za kiraia zilizoalikwa chini ya 

kanuni ndogo ya (2) zitaomba kibali kwa Tume kwa 

kufuata utaratibu ambao Tume itaelekeza. 
  (4) Baada ya kupokea maombi ya taasisi au asasi 

za kiraia, Tume inaweza kukubali au kukataa maombi 

hayo kwa kuzingatia vigezo vitakavyotolewa na Tume. 
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  (5) Endapo Tume itakubali maombi, itatoa 

kitambulisho cha usajili kwa taasisi au asasi ya kiraia na 

barua ya utambulisho ambayo itapaswa kuwasilishwa kwa 

afisa mwandikishaji au msimamizi wa uchaguzi wa eneo 

analokwenda kutoa elimu. 
  (6) Kwa madhumuni ya utekelezaji bora wa masharti 

ya kanuni hii, Tume itaandaa mwongozo wa utoaji wa elimu 

ya mpiga kura utakaozingatiwa na taasisi au asasi za kiraia 

zitakazopewa kibali cha kutoa elimu ya mpiga kura. 
  (7) Endapo taasisi au asasi ya kiraia itakiuka 

masharti ya Sehemu hii au mwongozo utakaotolewa na 

Tume, Tume inaweza kusitisha kibali cha kutoa elimu ya 

mpiga kura kilichotolewa kwa taasisi au asasi katika zoezi la 

uchaguzi au uboreshaji unaoendelea au kuzuia taasisi au 

asasi husika kushiriki katika kutoa elimu ya mpiga kura 

katika mchakato wa uchaguzi au uboreshaji wa Daftari la 

Kudumu la Wapiga Kura unaofuata au vyote kwa pamoja.   
  
Idhini ya maudhui 
yanayotumika 
kutoa elimu ya 
mpiga kura 

 23.-(1) Taasisi au asasi ya kiraia inayokusudia 

kutumia zana au nyenzo katika kutoa elimu ya mpiga kura 

itatakiwa kuwasilisha kwa Tume zana na nyenzo hizo ili 

kupata idhini ya Tume.   

 (2) Zana na nyenzo zitakazoandaliwa na taasisi au 

asasi ya kiraia zitapaswa kufuata mwongozo wa elimu ya 

mpiga kura uliotolewa na Tume. 
  (3) Tume inaweza kukataa zana au nyenzo yoyote 

ambayo itakuwa kinyume na Sheria, kanuni, miongozo na 

maelekezo yaliyotolewa na Tume. 
  (4) Endapo Tume itaidhinisha au kutoidhinisha 

maudhui yanayotarajiwa kutumika katika kutoa elimu ya 

mpiga kura, itamtaarifu mwombaji kuhusu uamuzi huo. 
  (5) Tume itafanya ufuatiliaji wa tathmini kuhusu 

elimu ya mpiga kura inayotolewa na taasisi au asasi za kiraia 

wakati wa utekelezaji wa majukumu yake. 
  

SEHEMU YA TISA 

MASHARTI MENGINEYO 
  
Masharti ya fedha  24. Kwa mujibu wa Kanuni hizi, gharama 

zitakazotumika katika Kamati ya Usaili na Kamati ya 

Uchunguzi zitalipwa kutoka katika Mfuko Mkuu wa Hazina 

ya Serikali. 
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_________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
__________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 3) 
 
 

NEMBO YA TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 
 
 
 

 

 
 
 
 
 
 
 
 

 
Ufafanuzi: 

1. Alama katika Nembo: 
(a) Ramani ya Tanzania inaashiria eneo la mipaka ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

ambapo uchaguzi hufanyika; 
(b) Sanduku linaashiria jukumu linalotekelezwa na Tume la kusimamia na kuratibu zoezi la 

kupiga kura;  
(c) Mkono ukitumbukiza karatasi kwenye sanduku unaashiria haki ya kupiga kura; na 

(d) Sanduku la kupigia kura lenye rangi nyeupe, nyeusi au bluu zikiwakilisha masanduku ya 
kura za Diwani, Mbunge na Rais, mtawalia. 
 

2. Rangi katika Nembo: 
(a) Rangi ya chungwa inawakilisha rangi ya Tume ambayo haishabihiani na rangi za vyama 

vya siasa.  
(b) Nyeupe inaashiria uwazi wa Tume katika kutekeleza majukumu yake. 
(c) Nyeusi inaashiria rangi ya mwafrika. 
(d) Njano inaashiria rasilimali za nchi. 

(e) Bluu inaashiria bahari na maziwa. 
(f) Ua la ngano linawakilisha shughuli za kiuchumi hasa kilimo. 
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__________ 
 

JEDWALI LA PILI 
_________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 12) 
 

UTARATIBU WA UTEUZI NA MAJUKUMU YA SEKRETARIETI YA KAMATI YA USAILI  
 
 

1. Katibu wa Kamati atateua maafisa kutoka katika utumishi wa Jamhuri ya Muungano 
wasiopungua watano kuwa wajumbe wa Sekretarieti, kupitia barua ya uteuzi kwenda 
kwenye mamlaka zao za ajira. 

2. Sekretarieti itajumuisha wajumbe wafuatao: 
(i) mwanasheria na afisa mwingine mwenye uzoefu katika masuala ya 

uchaguzi; 
(ii) afisa tawala na afisa utumishi mwenye uzoefu katika kada husika; na 
(iii) maafisa kutoka kada nyingine kwa kadri Katibu atakavyoona inafaa. 

3. Majukumu ya Sekretarieti yatakuwa kama ifuatavyo-  
(i) kuandaa matangazo ya nafasi wazi za Wajumbe au Mjumbe wa 

Tume;   

(ii) kupokea maombi ya waombaji kwa muda utakaoainishwa na Kamati 
ya Usaili; 

(iii) kufanya uchambuzi wa awali na kuwasilisha kwenye Kamati ya 
Usaili orodha ya waombaji waliokidhi vigezo pamoja na 
viambatisho husika;  

(iv) kufanya maandalizi ya usaili;  
(v) kuandaa taarifa ya matokeo ya usaili na kuiwasilisha kwa Kamati ya 

Usaili; na 

(vi) kutekeleza majukumu mengine kama itakavyoelekezwa na Katibu wa 
Kamati ya Usaili. 
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_____________ 
 

JEDWALI LA TATU 
___________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 17) 
 

VIGEZO VYA UGAWAJI WA MAJIMBO 
 

 

Kwa kuzingatia masharti ya Katiba na Sheria, katika kugawa mipaka ya majimbo ya uchaguzi, Tume 
itazingatia vigezo vilivyoainishwa kwenye Katiba na vigezo vingine kama vilivyoainishwa katika 
Jedwali hili.  

 

A. VIGEZO VYA KIKATIBA 

(i) idadi ya watu; 
(ii) upatikanaji wa njia za mawasiliano; na  
(iii)  hali ya kijiografia ya eneo husika. 
 

B. VIGEZO VINGINE VYA KUZINGATIA WAKATI WA UGAWAJI WA 

MAJIMBO 

(i) Wastani wa idadi ya watu 
Wastani utapatikana kwa kuchukua jumla ya idadi ya watu nchini na kugawanya kwa jumla ya 
idadi ya majimbo ya wakati huo. Kigezo hiki kitazingatia tofauti ya idadi ya watu kati ya maeneo 
ya mjini na vijijini. 
 
(ii) Hali ya Kiuchumi 
Hali ya kiuchumi ya jimbo husika itazingatiwa kwa kuangalia idadi au asilimia ya watu 
wanaoishi chini ya asilimia ya mstari wa umaskini na mapato ya kodi ya jimbo husika. 

 
(iii) Ukubwa wa eneo la jimbo husika 
Jimbo ambalo lina eneo kubwa linaweza kugawanywa kwa kulinganisha na jimbo lenye eneo 
dogo. 
 
(iv) Mipaka ya kiutawala 
Katika kugawa jimbo, Tume itazingatia mipaka ya kiutawala iliyopo. 

 
(v) Jimbo moja kutokuwa ndani ya wilaya au halmashauri mbili 

Kigezo hiki kitazingatiwa ili kuzuia Mbunge kuwakilisha wilaya au halmashauri mbili kwa 
wakati mmoja. 
 
(vi) Mpangilio wa maeneo ya makazi ya watu yaliyopo 
Kigezo hiki kitazingatia mpangilio wa makazi ya watu katika eneo husika. 
 
(vii) Mazingira ya Muungano 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni muunganiko wa nchi mbili ambazo ni Tanganyika na 

Zanzibar hivyo katika kugawa majimbo Tume itazingatia upekee wa mazingira ya muungano. 
 
(viii) Uwezo wa Ukumbi wa Bunge 
Kabla ya zoezi la kugawa majimbo halijaanza Tume itazingatia uwezo wa ukumbi wa jengo la 
Bunge. 
 
(ix)  Idadi ya Viti maalum vya wanawake 
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Katika kuamua kuongeza idadi ya majimbo, Tume itazingatia hesabu ya idadi ya viti maalum 
vya wanawake. 

 

C. FOMULA YA KUGAWA MAJIMBO 

Tume inaweza kutengeneza fomula ya vigezo vya ugawaji wa majimbo na kuviwekea uzito na 

kwa kuzingatia kipaumbele. 
 

____________ 
 

JEDWALI LA NNE 
___________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 19(1) na 20(1)) 

 

MAADILI YA UTENDAJI WA WAJUMBE WA TUME NA MKURUGENZI WA UCHAGUZI 
  

Utangulizi 
Mjumbe wa Tume na Mkurugenzi wa Uchaguzi wanapaswa kufuata masharti yaliyoainishwa katika 
maadili haya, Katiba, Sheria ya Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi, Sheria ya Uchaguzi wa Rais, 
Wabunge na Madiwani na Sheria ya Kanuni za Maadili ya Viongozi wa Umma. Misingi ya Maadili 
kwa Mjumbe wa Tume na Mkurugenzi wa Uchaguzi inajumuisha yafuatayo:  

1. Uadilifu na uaminifu katika kutekeleza majukumu 
Mjumbe wa Tume na Mkurugenzi wa Uchaguzi wanapaswa kuwa wakweli na 
waaminifu katika utekelezaji wa majukumu yao ili kuepuka mwenendo ambao 
unaweza kushusha hadhi ya Tume. 
 

2. Kutekeleza majukumu kwa weledi 

Mjumbe wa Tume na Mkurugenzi wa Uchaguzi wanapaswa kutekeleza 
majukumu yao kwa weledi ili kulinda hadhi ya Tume. 

 
3. Kufanya uamuzi kwa uhuru 

Mjumbe wa Tume na Mkurugenzi wa Uchaguzi wanapaswa kufanya uamuzi kwa 
uhuru bila kufuata maelekezo au amri kutoka taasisi yoyote ya Serikali, chama 
chochote cha siasa au mtu yeyote.  
 

4. Kuepuka mgongano wa maslahi  
Mjumbe wa Tume na Mkurugenzi wa Uchaguzi wanapaswa kuepuka mazingira 
yanayoweza kusababisha mgongano wa maslahi ya umma au binafsi katika 

kutekeleza majukumu ya Tume. Endapo kutatokea mgongano wa maslahi 
Mjumbe wa Tume au Mkurugenzi wa Uchaguzi kwa kadri itakavyokuwa 
anatakiwa kuweka wazi mgongano huo na kujitoa kwenye mchakato wa uamuzi. 
 

5. Kuepuka vitendo vya rushwa  
Mjumbe wa Tume na Mkurugenzi wa Uchaguzi wanapaswa kuepuka vitendo 
vitakavyoashiria kupokea, kudai au kutoa rushwa wakati wa kutekeleza 
majukumu ya Tume. 

 
6. Kuepuka matumizi mabaya ya madaraka 

Mjumbe wa Tume na Mkurugenzi wa Uchaguzi hawapaswi kutumia madaraka 
yao vibaya wakati wa utekelezaji wa majukumu yao. 
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7. Utunzaji wa siri 

Mjumbe wa Tume na Mkurugenzi wa Uchaguzi hawapaswi kutoa taarifa zozote 
za siri ambazo wamezifahamu kutokana na madaraka waliyonayo wakiwa kazini 
na baada ya ukomo wa majukumu yao. 
 

8. Kuepuka upendeleo  

Mjumbe wa Tume na Mkurugenzi wa Uchaguzi hawapaswi kufanya uamuzi kwa 
upendeleo kwa kuzingatia maslahi binafsi, kikundi cha watu, ndugu, kabila, dini, 
rangi, ukoo, utamaduni, jinsi, chama chochote cha siasa kinachoshiriki katika 
uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani, kufahamiana au vinginevyo wakati 
wa kutekeleza majukumu yao. 
 

9. Uwazi 

Mjumbe wa Tume na Mkurugenzi wa Uchaguzi wanapaswa kuhakikisha kuwa 
utekelezaji wa majukumu yao unafanyika kwa uwazi. 

 
10. Uwajibikaji 

Mjumbe wa Tume na Mkurugenzi wa Uchaguzi katika kutekeleza majukumu yao 
wanapaswa kuwajibika ipasavyo na kuzingatia Katiba, sheria na miongozo 
inayotolewa na Tume. 

 

 

 

Dodoma,                 JACOBS C. M. MWAMBEGELE 
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